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Baraza la Taifa la Elimu la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) limetoa 
rai kwa wananchi kuchukua tahadhari 
wanapowatafutia watoto wao nafasi za 
masomo kwenye vyuo vinavyojitangaza 
kutoa mafunzo.

Rai hiyo imetolewa Novemba 24, 2024 na 
Meneja Uthibiti Ubora wa NACTVET, Mhandisi 
Enock Kayani, akiwa kwenye ukaguzi wa Chuo 
cha KEWOVAC kilichopo  Mbagala, jijini Dar 
es Salaam, kinachodaiwa kujihusisha na 
utoaji mafunzo ya uuguzi na ukunga, bila 
ushahidi wa usajili wa chuo hicho kwenye 
rejesta ya vyuo vinavyotambuliwa na 
NACTVET.

Chuo cha KEWOVAC kimegundulika 
kutosajiliwa na kukosa miundombinu yenye 
kukidhi sifa za kutoa mafunzo ya uuguzi na 
ukunga na kuwa na mazingira hatarishi kwa 
wanafunzi wake.
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Mhe. Sixtus 
Mapunda, mnamo tarehe 21 Novemba, 2024, 
alitoa agizo chuo cha KEWOVAC kusitisha 
mafunzo baada ya kugundulika kuwa kinatoa 
mafunzo bila kusajiliwa na kukosa mtaala wa 
mafunzo kinachodaiwa kuyatoa.

Mha. Kayani na timu yake ametanabaisha 
kwa kusema, “Mazingira ya chuo hayaridhishi 
na kwa kweli, Mhe. DC alifanya vyema 
kukifungia chuo hiki… Sisi kama Taasisi 
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inayojihusisha na ubora wa elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi tunaona kabisa kuna 
tatizo.”

Amesema timu ya NACTVET imekagua 
maeneo mbalimbali ya chuo, ikiwemo 
madarasa na mabweni, na kujionea hali halisi 
ya kujifunza na ujifunzaji isivyoridhisha, licha 
ya wanafunzi hao kufundishwa programu 
ambayo haipo baada ya kuondolewa kwenye 
mpango wa ufundishaji miaka mitatu 
iliyopita.

Meneja huyo wa uthibiti ubora amewasihi 
wazazi kujiridhisha kwanza na usajili wa vyuo 
vinavyojitangaza kabla ya kuwapeleka 
watoto wao kuchukua mafunzo yoyote  ili 
kuepuka usumbufu unaoweza kujitokeza.

Aidha, amewataka wazazi wenye watoto 
chuoni hapo kuwaondoa mara moja.

Wakati huo huo, Afisa Mtendaji wa Kata ya 
Nzasa, Bi Adela Kalolela, amesema kuwa 
awali wananchi waliaminishwa kuwa chuo 
hicho kimesajiliwa na kinaendesha mafunzo 
halali kulingana na taratibu, kabla ya Mkuu 
wa Wilaya ya Temeke, Mhe. Sixtus Mapunda 
kufika chuoni hapo na kutangaza kukifungia 
mnamo tarehe 21 Novemba, 2024.

Agizo la Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Mhe. 
Sixtus Mapunda, Novemba 21, 2024 lilikuwa la 
kukifungia chuo cha KEWOVAC hadi 
kitakapofanya maboresho ya miundombinu 
na kuweka mazingira rafiki ya kufundishia na 
kujifunzia.

Hata hivyo, Uongozi wa Chuo haukuweza 
kupatikana kujibu tuhuma hizo. Aidha, 
wanafunzi waliokutwa kwenye  mabweni 
hawakuweza kutoa ushirikiano kwa 
watumishi wa NACTVET walipotaka 
kuzungumza nao.
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MAMLAKA YA MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR 
YATEMBELEA NACTVET

Viongozi wa Mamlaka ya Mafunzo ya Amali 
Zanzibar (VTA), walitembelea Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(NACTVET) tarehe 19 Novemba, 2024, kwa 
lengo la kujifunza kuhusu masuala mbalimbali 
ya usimamizi na utoaji wa mafunzo ya amali.

Ujumbe huo, ulioongozwa na Mkurugenzi 
Mkuu wa VTA, Dkt. Bakari Silima, ulikutana na 
kufanya mazungumzo na Menejimenti ya 
NACTVET katika ofisi za  Kanda ya Mashariki, 
jijini Dar es Salaam. 

Dkt. Silima alieleza kuwa VTA inatambua 
umuhimu wa kushirikiana kwa karibu na 
NACTVET ili kujifunza na kupata uzoefu zaidi 
katika masuala ya urekebu wa elimu ya ufundi 

na mafunzo ya ufundi stadi (amali). 
Amesisitiza kuwa lengo ni kuzalisha wahitimu 
mahiri watakaoweza kushiriki kikamilifu 
kwenye shughuli za kiuchumi kitaifa na 
kimataifa.

Mkurugenzi huyo, aliainisha maeneo ya 
kipaumbele ambayo VTA inahitaji kujifunza 
kutoka NACTVET, ikiwa ni pamoja na mafunzo 
ya kuwajengea uwezo walimu wa Amali, 
uanzishwaji wa programu za Stashahada 
katika mafunzo ya amali, pamoja na 
upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia.

Awali, Katibu Mtendaji wa NACTVET, Dkt. 
Adolf Rutayuga, alitoa wasilisho kwa ujumbe 
wa VTA, akieleza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na Baraza na kuzungumzia 
urekebu unaofanywa na NACTVET kwenye 
vyuo vya Kati upande wa Zanzibar.

Dkt. Rutayuga aliuhakikishia ugeni huo kuwa 
NACTVET iko tayari kushirikiana kwa karibu na 
VTA na kutoa ushauri katika masuala 
mbalimbali yanayohusu utoaji wa mafunzo ya 

amali kwa kuzingatia ubora wa mafunzo hayo 
kwa pande zote mbili.

Mazungumzo hayo, yaligusia kuingiwa 
makubaliano ya awali kuhusu kuanzisha 
ushirikiano rasmi kati ya NACTVET na VTA, 
ambapo maeneo yote ya kipaumbele 
yataainishwa na hatimaye, Makubalino ya 
Ushirikiano (MoU) kusainiwa.
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amali kwa kuzingatia ubora wa mafunzo hayo 
kwa pande zote mbili.

Mazungumzo hayo, yaligusia kuingiwa 
makubaliano ya awali kuhusu kuanzisha 
ushirikiano rasmi kati ya NACTVET na VTA, 
ambapo maeneo yote ya kipaumbele 
yataainishwa na hatimaye, Makubalino ya 
Ushirikiano (MoU) kusainiwa.
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WAMILIKI, WAJUMBE WA BODI NA WAKUU WA VYUO 
VYA UFUNDI ZANZIBAR WAJENGEWA UWEZO

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (NACTVET) limevitaka vyuo 
vya Ufundi Zanzibar kuhakikisha vinazingatia 
utawala bora na uadilifu katika uendeshaji 
wa vyuo vyao na utoaji mafunzo yenye  ubora 
ili kuzalisha wahitimu wenye tija.

Rai hiyo ilitolewa  tarehe 7 Novemba, 2024 
huko Unguja, Zanzibar, na Meneja wa Kanda 
ya Mashariki wa NACTVET, Dkt. Obeid 
Mahenya, kwa niaba ya Katibu Mtendaji wa 
NACTVET, Dkt. Adolf Rutayuga, wakati wa 
ufunguzi wa warsha ya kuwajengea uwezo 
wamiliki, wajumbe wa bodi na wakuu wa vyuo 
vya ufundi Zanzibar kuhusu masuala ya 
uongozi, uadilifu na maadili.

Dkt. Mahenya alisema tathmini iliyofanywa na 
NACTVET imebaini upungufu wa maarifa 
katika nyanja za utawala, uongozi na 
usimamizi wa vyuo. Amesema hali hiyo 
imekuwa ikiathiri utoaji mafunzo bora ya 
ufundi, yaliyo muhimu katika kuchochea 
maendeleo ya  uchumi wa nchi.

Alibainisha kuwa Baraza hilo linaendelea 
kufanya ufuatiliaji na tathmini mara kwa mara 
kwenye vyuo linavyovisimamia kote nchini, ili 
kuhakikisha wanafunzi wanaojiunga kwenye 
vyuo wanapata elimu na mafunzo yenye 
viwango vya ubora stahiki.

Dkt. Mahenya alisisitiza kuwa NACTVET 
itaendelea kuimarisha ushirikiano na taasisi 
zote za mafunzo ya ufundi Zanzibar ili 
kuhakikisha programu hizo zinakidhi mahitaji 
ya uchumi wa taifa, na hivyo kuzalisha nguvu 
kazi inayoweza kukidhi mahitaji ya kazi katika 
dunia inayobadilika kwa kasi.

Wakati huo huo, Afisa Mipango kutoka 
Kitengo cha Uratibu wa Elimu ya Juu, Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ndg. 
Ussi Jecha Haji, aliipongeza NACTVET kwa 
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kuandaa warsha hiyo inayolenga kuboresha 
utendaji kazi na ufanisi katika uendeshaji wa 
vyuo. Amewasihi wasimamizi wa vyuo kutoa 
ushirikiano kwa Wizara na Wadhibiti Ubora, 
na kuwa tayari kupokea ushauri, na 
kutekeleza maelekezo yanayotolewa na 
NACTVET ili kuboresha utoaji wa mafunzo.

Naye mmoja wa washiriki wa warsha hiyo, 
ambaye ni Mkuu wa Chuo cha ‘Glorious 
Polytechnic College’, Dkt. Idrisa Muslim Hija, 
alibainisha kuwa mafunzo hayo yatasaidia 
kuboresha utendaji na kuongeza ufanisi 
katika uendeshaji wa vyuo.

Kwa upande wake Meneja wa NACTVET 
Zanzibar, Bi. Elitha Mbedule, alisisitiza kuwa 
viongozi wa vyuo wanao mchango mkubwa 
katika kufanikisha utoaji mafunzo na kuelezea 
matumaini yake kwamba warsha hiyo 
itawaongezea uwezo na maarifa katika 
utendaji kazi.
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MAANDALIZI YA UTEKELEZAJI WA MRADI WA ESPJ II: 
WADAU WAJADILI MASUALA YA JAMII NA MAZINGIRA

Wadau mbalimbali wa elimu wamekutana 
tarehe 21 Novemba, 2024 kujadili na kuweka 
mikakati ya kushughulikia masuala ya jamii 
na mazingira ikiwa ni sehemu muhimu ya 
maandalizi ya utekelezaji wa Mradi  wa 
Kukuza Ujuzi na Stadi za Kazi Awamu ya Pili 
(Education and Skills for Productive Jobs – 
ESPJ II).

Akizungumza wakati wa warsha hiyo ya 
wadau iliyofanyika katika ofisi za NACTVET 
Kanda ya Mashariki jijini Dar es Salaam, 
Mratibu wa Mradi kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Dkt. Erick Mgaya, 
amesema kuwa ufanisi wa utekelezaji wa 

mradi huo unategemea sana ushiriki mpana 
wa jamii na umakini katika masuala ya 
mazingira. Amesisitiza kuwa, ili kufanikisha 
malengo ya mradi, ni muhimu kuwa na 
mkakati madhubuti utakaowezesha 
kuzingatia masuala hayo kwa ufanisi.

Mradi wa ESPJ II unalenga kuimarisha mifumo 
ya kusimamia ujuzi pamoja na kuboresha 
mafunzo ili yaendane na mahitaji ya soko la 
ajira na hatimaye kuzalisha wahitimu mahiri 
ambao watakuwa na uwezo wa kujiajiri au 
kuajiriwa. 

Mradi huo, unaofadhiliwa na Benki ya Dunia, 
unatarajia kunufaisha wananchi milioni 1.5 
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nchini kwa kuwapa ujuzi katika sekta za 
Kilimo, Afya, Ujenzi, Uchukuzi, Nishati, 
Mawasiliano, Madini, Mifugo na Uvuvi, 
Viwanda pamoja na Utalii na Ukarimu. Mradi 
huo unatarajiwa kutekelezwa kwa miaka 
mitano kuanzia 2025 hadi 2030.

Miongoni mwa washiriki wa warsha hiyo ni 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (NACTVET), Taasisi ya Sekta 
Binafsi nchini (TPSF), Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo (SIDO), Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA), Shirika lisilo la Kiserikali 
la Uwezo Tanzania, Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT), Shirika la World Vision, 
Taasisi ya DonBosco, Shirika la Kujitolea la 
Kimataifa la VSO pamoja wataalam kutoka 
Benki ya Dunia.
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Miongoni mwa washiriki wa warsha hiyo ni 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (NACTVET), Taasisi ya Sekta 
Binafsi nchini (TPSF), Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo (SIDO), Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA), Shirika lisilo la Kiserikali 
la Uwezo Tanzania, Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT), Shirika la World Vision, 
Taasisi ya DonBosco, Shirika la Kujitolea la 
Kimataifa la VSO pamoja wataalam kutoka 
Benki ya Dunia.
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NACTVET YASHIRIKI KWA MARA YA KWANZA 
MASHINDANO YA SHIMMUTA 2024

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) 
limeshiriki  kwa mara ya kwanza Mashindano 
ya Shirikisho la Michezo la Mashirika ya 
Umma, Taasisi na Makampuni Binafsi 
(SHIMMUTA), yaliyofanyika mkoani Tanga 
kuanzia tarehe 10 hadi 24 Novemba, 2024. 
  
Michuano ya SHIMMUTA, inayofanyika kila 
mwaka, iliwaleta pamoja wafanyakazi 
kutoka sekta mbalimbali ambao walishiriki 
katika michezo ya aina tofauti ikiwemo 
mpira wa miguu, netiboli, riadha, bao, 
vishale, mpira wa wavu, vishale, drafti na 
michezo mingine mingi. Mashindano ya 
mwaka huu yalivutia idadi kubwa ya 
washiriki kutoka Taasisi za umma na binafsi 
92.

NACTVET ilishiriki katika michezo ya netiboli, 
mpira wa wavu, riadha, kuvuta kamba, bao, 

drafti na ‘pooltable’ ambapo katika michezo 
hiyo, NACTVET ilifanikiwa kupata ushindi 
katika hatua za awali za makundi katika 
michezo ya karata, pooltable na bao ingawa 
haikufanikiwa kuingia katika hatua ya 16 
bora. 

Mashindano ya SHIMMUTA yalifunguliwa 
rasmi tarehe 18 Novemba, 2024, na Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe Dkt. 
Doto Biteko, ambaye aliwaelekeza viongozi 
wa Taasisi za Umma kuhakikisha wanatenga 
bajeti ya kutosha kwa ajili ya kushiriki katika 
Mashindano ya SHIMMUTA. Alisisitiza kuwa 
ushiriki katika michezo hiyo utachangia 
kuongeza ufanisi mahali pa kazi pamoja na 
kuboresha afya za wafanyakazi.

Pamoja na hilo, Mhe. Dkt. Biteko aliiagiza 
Wizara ya Michezo, Sanaa na Utamaduni, 
kukamilisha Sera ya Michezo Mahali Pa kazi, 
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ili kuwabana waajiri wasiotambua umuhimu 
wa sekta hiyo kwa watumishi na kuacha  
kutumia sababu ya ufinyu wa bajeti kama 
kikwazo cha wafanyakazi kutoshiriki katika 
michezo hiyo wakati viongozi wa taasisi hizo  
wamekuwa wakishiriki ziara zikiwemo za 
mafunzo na semina nje ya maeneo yao ya 
kazi wakigharamiwa na taasis zao. 

“Kuna waajiri na menejimenti ambazo, licha 
ya Serikali kuweka utaratibu wa michezo 
inayohusisha asasi za umma na binafsi, 
wanashindwa kuwawezesha watumishi wao 
kushiriki, kwa sababu zisizokuwa na uzito, 
ikiwemo ufinyu wa bajeti,” alisema. 

Mshindano ya SHIMMUTA yalihitimishwa 
rasmi tarehe 24 Novemba, 2024 na Naibu 

Waziri wa nchi Ofisi ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji, Mhe. Stanslaus Nyongo, kwa 
kugawa zawadi kwa washindi  ikiwemo 
Vikombe na Medali na kuwahimiza Wakuu 
wa Taasisi za Umma nchini kuhakikisha 
wanawaruhusu wafanyakazi wao kushiriki 
mashindano ya SHIMMUTA ili kuimarisha 
afya na kuleta ufanisi mahala pa kazi.

Naye, Katibu Mtendaji wa NACTVET, Dkt. 
Adolf Rutayuga, ambaye alishiriki halfa hiyo 
amesema, Baraza linatambua umuhimu wa 
mashindano hayo na litaendelea kutekeleza 
maelekezo ya Serikali kwa kuwaruhusu 
wafanyakazi wake kushiriki mashindano 
hayo na amewataka wawakilishi wa mwaka 
huu kutoka NACTVET kuanza maandalizi 
mapema kwa mashindano ya SHIMMUTA 
mwakani.
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IFAHAMU NACTVET

+255 26 232 3121
+255 733 777 751
+255 736 310 311

P. O. Box 17007,
NSSF Building - 3rd Floor,
Mwangosi Road,
41110 Kilimani, Dodoma.

info@nacte.go.tz

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET) ni Taasisi iliyoanzishwa 
kwa Sheria ya Bunge, Sura 129 na Marekebisho 
yake ya mwaka 2021 na kupewa jukumu la 
kusajili, kutoa ithibati, kuthibiti ubora na 
kuratibu utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi nchini.
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